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BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI 
WA MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa Sheria ya 
Taifa ya Usimamizi wa Mazingira Na. 19 ya 
mwaka 1983 kama chombo cha kuishauri 
serikali juu ya masuala ya utunzaji endelevu 
wa Mazingira. Baraza lilianza kazi rasmi mwaka 
1986. Sheria hiyo Na. 19 ya mwaka 1983 
ilifutwa mwaka 2004 na Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 (Sura 191) 
ambayo ilianzisha Baraza kwa mara nyingine. 

Tangu kuanzishwa kwake, Baraza limekuwa 
likisimamia na kutoa ushauri kwa Serikali 
kuhusu suala zima la hifadhi ya mazingira na 
maendeleo endelevu nchini. Kwa mujibu wa 
kifungu cha 17 cha Sheria hiyo, madhumuni 
na sababu za kuanzisha Baraza hili ni kuratibu 
utekelezaji wa Sera na Sheria ya Mazingira 
katika nyanja kuu nne ikiwa ni pamoja na:- 

1. Kutekeleza shughuli za uzingatiaji na 
utekelezaji (enforcement and compliance) 
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira; 

2. Kusimamia mchakato wa Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, kufanya 
mapitio ya ripoti za TAM kutoka kwa wenye 
miradi na kufuatilia utekelezaji wake);

3. Kufanya tafiti za mazingira; na

4. Kuwezesha ushiriki wa umma katika 
kufanya uamuzi unaohusu mazingira na 
kusimamia kwa ujumla na kuratibu masuala 
yote yanayohusu mazingira kwa mujibu wa 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Sheria 
nyingine zozote zilizoandikwa.

BODI YA UHARIRI:

Mwenyekiti: 
Dkt. Menan Jangu

Mhariri Mkuu:  
Irene John

Wachangiaji: 
Dalia Charles
Rose Mtui
Martha Kawishe

Msanifu Michoro: 
Blasius Haule

Tajiri Kihemba
Nana Elias

UTANGULIZI

NEMC YASHIRIKI MAONESHO YA KIMATAIFA YA WAKULIMA 
NANENANE - MBEYA

03

NEMC YASHIRIKI KILELE CHA MAADHIMISHO YA SIKU YA 
MAZINGIRA DUNIANI KIMKOA07

VPO NA NEMC WATEKELEZA MRADI WA KUONGEZA UWEZO WA KITAIFA 
WA UTEKELEZAJI  WA SHERIA YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA (EMA)12

RAS IRINGA AITAKA NEMC KUUTAZAMA MTO RUAHA KWA JICHO 
LA KIPEKEE

05

MKUU WAMKOA WA NJOMBE APONGEZA UTENDAJI KAZI WA 
MKURUGENZI MKUU NEMC11

ZIFAHAMU ATHARI ZA MABADILIKO YA TABIANCHI14

TUNZA VYANZO VYA MAJI KWA FAIDA YA KIZAZI CHA SASA NA 
KIJACHO

NEMC YATOA HUDUMA ZA USAJILI WA MIRADI PAMOJA NA 
WASHAURI ELEKEZI WA MAZINGIRA KWA NJIA YA MTANDAO 

16

20

17

USIMAMIZI WA TAKA HATARISHI04

DHANA YA UZINGATIAJI NA UTEKELEZAJI WA SHERIA MAZINGIRA10

NEMC YAWATAKA WAMILIKI WA MABASI KUZINGATIA UTUNZAJI 
WA MAZINGIRA 13

ELIMU YA UDHIBITI WA SAUTI ZILIZOZIDI VIWANGO PAMOJA NA 
MITETEMO YAWA KIVUTIO BANDA LA NEMCMAONESHO YA NANENANE06

UTUNZAJI WA MAZINGIRA NI BIASHARA11

NEMC YAENDESHA MAFUNZO KWA WATUMISHI WA MAMLAKA 
ZA SERIKALI KATIKA MIPAKA

FAHAMU KUHUSU KATAZO LA VIFUNGASHIO VYA PLASTIKI

15

18

NEMC KANDA YA KATI YAFANYA ZIARA YA UKAGUZI WA 
MAZINGIRA MKOANI SINGIDA

KAULI YA MAZINGIRA - KATUNI

17



Namba ya Bure: 0800110116 3@nemctanzania NemcTVTanzania

katika mazingira, kusababisha ongezeko 
la magonjwa ya mlipuko kama vile 
kipindupindu na magonjwa mengineyo, 
kusababisha majanga ya mafuriko katika 
jamii, hukwamisha shughuli za kimaendeleo 
kama vile kilimo, ufugaji na shughuli 
nyingine, husababisha kupungua kwa kina 
cha maji na kupoteza ubora wake lakini 
pia huchochea uchafuzi wa mazingira kwa 
kiwango kikubwa.

Kuna mambo mengi ya msingi ambayo 
yakifanyika yataweza kutunza na kuhifadhi 
vyanzo vya maji hali itakayopelekea utunzaji 
wa mazingira yetu kwa ujumla. Mambo 
hayo ni kama vile jamii kutojishughulisha 
na kilimo kandokando ya vyanzo vya maji, 

jamii kutokata miti kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali kama vile matumizi ya kuni, 
mkaa na shughuli za ujenzi, kutochimba 
mchanga na madini mengineyo kando 
ya vyanzo vya maji, kufanya shughuli za 
ujenzi kwa kuzingatia Sheria na Kanuni za 
mipango miji, kutojishughulisha na ufugaji 
holela kando ya vyanzo vya maji lakini pia 
kutotupa hovyo takataka karibu au kwenye 
vyanzo vya maji.

Kadiri watu wanavyozidi kuweka makazi 
yao karibu na vyanzo vya maji na matumizi 
ya vyanzo vya maji hivyo kuongezeka, kazi 
ya kuhifadhi vyanzo hivyo pia inazidi kuwa 
ngumu. Katika sehemu zenye viwanda, 
maji yanayoweza kutumika kupita kiasi na 
kuchafuliwa. Lakini watu wa kawaida ambao 
ndiyo wahitaji zaidi wanaweza kukosa 
uwezo wa kuzuia tatizo hilo. Matatizo kama 
haya yanahitaji jamii yote kujipanga na kwa 
upande wa serikali kuendelea kusimamia 
Sheria na Kanuni zilizowekwa kuhusiana na 
Uhifadhi na Utunzaji wa vyanzo vya maji na 
Mazingira kwa ujumla. 

Ni wajibu wa Jamii yote kuhakikisha vyanzo 
vya maji vinalindwa na kutunzwa kwa 
faida ya kizazi cha leo na kizazi kijacho 
kwani maji ni uhai wa viumbe hai vyote 
duniani, hivyo bila ya maji hakuna shughuli 
zinaendelea na hasa uhai wa viumbe hivyo 
wakiwemo binaadamu huwa mashakani 
maji yanapokosekana kwani “MAJI NI 
UHAI”.

Maji ni uhai wa kila kiumbe hai kuanzia 
binadamu, wanyama wa aina zote, viumbe 
vya baharini na hata mimea kwani viumbe 
hai vyote uhitaji maji ili viweze kuishi na bila 
ya maji viumbe hai hukosa uwezo wa kuishi 
na kwa maana nyingine hufa.

Binadamu tunahitaji maji kwa matumizi 
mbalimbali ya kila siku kama vile kunywa 
na shughuli nyingine za nyumbani, lakini 
pia tunahitaji maji kwa ajili ya shughuli za 
uzalishaji kama vile kilimo, viwandani na 
shughuli za ufugaji wa wanyama.

Licha ya kuwa maji ni uhai wa kila kiumbe 
hai lakini binadamu ndiye amekuwa 
kikwazo cha utunzaji endelevu wa maji 
kwani shughuli mbalimbali zinazofanywa na 
binaadamu zimekuwa chanzo kikubwa cha 
uharibifu wa vyanzo hivyo vya maji.

Kuna sababu nyingi zinazopelekea uharibifu 
wa vyanzo vya maji kama vile utekelezaji wa 
shughuli za kilimo kando ya vyanzo vya maji 
kama vile mito, mabwawa na chemichemi, 
ukataji wa miti kwa ajili ya kuni, mkaa na 
shughuli za ujenzi, uchimbaji wa mchanga 
na madini mengineyo, shughuli za ujenzi 
usiozingatia Sheria na taratibu za mipango 
miji, ufugaji holela kando ya vyanzo vya 
maji pamoja na utupaji takataka karibu na 
vyanzo vya maji.

Uchafuzi na uharibifu wa vyanzo vya maji 
unapelekea kuwepo na athari nyingi sana 
zikiwemo kuharibu mfumo wa kiikolojia 
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Afrika kutoka nchi ambazo sio mwanachama wa 
mkataba huu. Waziri anayehusika na Mazingira 
baada ya kufanya mashauriano na wizara zingine 
zinazohusika na kwa masilahi ya umma wa 
Tanzania anaweza kuruhusu kuingiza taka hizo 
ndani ya nchi ya Tanzania. Kwa muktadha huo 
vyuma chakavu vinavyoruhusiwa nchini ni vile 
vinavyotokea ndani ya bara la Afrika na ni nchi 
mwanachama wa mkataba wa Bamako (1991). 

Aidha, kwa Tanzania Bara Taka hatarishi 
zinasimamiwa na kudhibitiwa na Kifungu cha 
133 - 139 cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
ya mwaka 2004 kama ilivyofanyiwa marejeo na 
(Sheria Na. 3 ya mwaka 2016) ikisomwa pamoja 
na Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Udhibiti 
na Usimamizi wa Taka Hatarishi za mwaka 
2021 na Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za 
udhibiti ya usimaimizi wa taka za kielekitroniki 
za mwaka 2021.   Kwa mujibu wa Sheria Waziri 
mwenye dhamana ya Mazingira ndiye mwenye 
mamlaka ya kutoa vibali vya kufanya shughuli za 
kukusanya, kusafirisha, kuhifadhi, na kumiliki au 
kuendesha  kituo au eneo la kurejeleza, kutibu 
au kutupa taka hatarishi. Kwa muktadha huo 
NEMC inahusika katika:

a) Kupokea na kuchakata maombi ya vibali 
vyote vya kuingiza nchini au kusafirisha nje 
ya nchi taka hatarishi kwa mujibu wa sheria 
za nchi na mikataba ya kimataifa;

b) Kufanya kaguzi na upelembaji kwa wenye 
vibali, shehena au sehemu ambazo shughuli 
za usimamizi wa Taka Hatarishi zinafanyika;

c) Kupokea na kuchakata maombi ya vibali 
vya usimamizi wa Taka Hatarishi  ndani ya 
nchi ambayo huanzia katika ngazi ya Ofisi za 
Kanda; 

d) Kumshauri waziri kuhusu utoaji wa vibali vya 

taka hatarishi na taka za kielekitroniki;

e) Kuwasilisha kwa Mkurugenzi wa Mazingira 
fomu za Ufuatiliaji (tracking forms); na 

f) Kuanzisha na kudumisha rejista ya taarifa 
kuhusiana na udhibiti na Usimamizi wa taka 
hatarishi 

NEMC pia inahusika katika kuratibu na 
kuhakikisha sheria ya Mazingira na Kanuni 
za taka hatarishi na taka za kielekitroniki 
zinafuatwa. Hata hivyo, mchakato wa maombi 
ya vibali umetofautisha kutokana na shughuli 
za taka hatarishi ndani ya nchi na shughuli 
zinazohusisha kuingiza, kupitisha au kusafirisha 
taka hatarishi kutoka/ kwenda nje ya nchi. 
Kwa shughuli za taka hatarishi ndani ya nchi, 
mchakato umegawanyika katika makundi 
makubwa mawili. Kundi la kwanza ni mchakato 
wa maombi ya vibali kwa wafanyabiashara 
wadogo wanaotumia vibanda kama sehemu ya 
kuhifadhia kwa muda na kuajiri vijana wanaopita 
mitaani na matoroli  wakikusanya taka hadi tani 
5 au lita 1000 na vijana wanaokusanya taka za 
kielekitroniki kutoka kwenye makazi, maofisini 
na viwandani chini ya tani 1.  Kundi la pili ni 
wafanyabiashara wakubwa wanaokusanya taka 
hatarishi zaidi ya tani 5 kwa lengo la kutumia 
katika viwanda vya kurejeleza, kusafirisha 
kwenda nje ya nchi na wanaokusanya kwa ajili 
ya kuteketeza (incineration). 

Kundi la kwanza; mwombaji wa mara ya kwanza 
anatakiwa ajaze fomu ya maombi Na. 1, awe 
na leseni ya biashara, cheti cha TIN, Barua ya 
utambulisho kutoka kwa Afisa mtendaji Kata au 
Mtaa anapofanyia biashara, taarifa ya ukaguzi 
kutoka kwa afisa Mazingira, wasifu wa kampuni 
au biashara na alipe ada ya maombi ya Tshs. 
50,000/=.   Mwombaji anayehuisha anatakiwa 
kuwasilisha fomu za ufwatiliaji na taarifa ya 
kitabibu ya wafanyakazi wanaojihusisha na 
shughuli za kukusanya na kusafirisha taka 
hatarishi. 

Kundi la pili; mwombaji wa mara ya kwanza wa 
kibali cha kukusanya, kusafirisha au kuhifadhi 
taka hatarishi anatakiwa ajaze fomu ya maombi 
Na. 1 na awe na leseni ya biashara, cheti cha 
incooperation na Memorandum and Article of 
Association kama ni kampuni, cheti cha TIN, 
wasifu wa biashara au kampuni na alipe ada 
ya maombi ya Tshs. 50,000/= kwa kila kibali 
anachoomba. Mwombaji anayehuisha anatakiwa 
kuwasilisha fomu za ufwatiliaji (tracking 
form) na taarifa ya kitabibu ya wafanyakazi 
wanaojihusisha na shughuli za kukusanya na 

Taka hatarishi ni  taka zozote ambazo ni ngumu 
na  zipo katika mfumo wa kimiminika, gesi na 
tope (sludge) ambazo kwa sababu ya athari 
zake kikemikali, kimazingira na katika ustawi wa 
viumbe hai zinadhuru  afya ya binadamu, maisha 
na Mazingira. Taka hatarishi ni taka zenye tabia 
zifuatazo:  kulipuka, kuwaka moto, ni sumu, zina 
uwezo wa kuambukiza na uwezo wa kubabua 
n.k.  

Taka hatarishi zipo za aina nyingi zikiwemo 
madawa ya kilimo, hospitali, mifugo, na viwanda 
yaliyoisha muda wake, taka za  kemikali za 
majumbani na viwandani, vifaa vilivyochakaa 
migodini, betri chakavu, mafuta machafu, taka 
za kielekitroniki, taka za mionzi, taka za chuma, 
matairi chakavu pamoja na taka zote kama 
zilivyoainishwa katika Kanuni  ya 12 ya Kanuni 
za Usimamizi wa Mazingira za Udhibiti na 
Usimamizi wa Taka Hatarishi, 2021 na Kanuni ya 
13 ya Kanuni za Udhibiti na Usimamizi wa Taka 
za Kielekitroniki za mwaka 2021. 

 Aidha taka hatarishi zina fursa ya kibiashara 
kwa ndani na nje ya nchi kutokana na uwezo 
wake wa kurejelezwa hivyo kusaidia kupunguza 
athari ya taka hizi katika Mazingira, afya na 
maisha.  Pia kusaidia wananchi kupata kipato 
kupitia kukusanya, kusafirisha na kuuza taka hizi 
ndani na nje ya nchi. 

Mojawapo ya taka hatarishi ni Vyuma chakavu, 
viko katika makundi mengi kama ilivyoainishwa 
katika Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za 
Udhibiti na Usimamizi wa Taka Hatarishi, 2021.  
Uingizaji wa chuma chakavu unasimamiwa na 
mkataba wa Bamako kuhusu Uzuiaji wa Uingizaji 
wa taka hatarishi Barani Afrika wa mwaka 1991 
ambao Tanzania ni mwanachama. Mkataba huo 
umedhibiti uingizaji wa taka hatarishi barani 

Mfano wa taka hatarishi

USIMAMIZI WA TAKA HATARISHIUSIMAMIZI WA TAKA HATARISHI
MAKALA
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Waheshimiwa Madiwani, Mameya 
wa jiji la Mbeya, Balozi wa 
Namibia nchini, Wakuu wa Taasisi, 
wadhamini, viongozi wa vyama vya 
siasa, viongozi wa dini na vyama 
vya kimila, wakuu wa Wilaya na 
wakulima yamelenga kukumbusha 
umma wa watanzania umuhimu wa 
kuthamini mchango mkubwa wa 
vijana na wanawake na shughuli 
za maendeleo ya kilimo, mifugo 
na uvuvi kwani katika uhalisia 
wake vijana na wanawake ndio 
wanaochangia nguvu kubwa ya 
uzalishaji, uchakataji, usambazaji na 
uuzaji wa chakula katika masoko ya 
ndani na nje ya Nchi.

Amesema maonesho haya pia ni 
maandalizi ya kuelekea mkutano wa 
jukwaa la mifumo ya chakula Afrika 
(Africa Food Forum) unaotarajiwa 
kufanyika septemba 5 hadi 8 mwaka 
huu Jijini Dar es salam na kuwasihi 

vijana kushiriki ili kupata mbinu za 
kisasa za ufanyaji wa kilimo mifugo 
na uvuvi kwani ndio nguzo pekee 
inayolihakikishia Taifa usalama wa 
chakula, upatikanaji wa malighafi za 
viwanda, ajira, kipato na kuliingizia 
Taifa letu fedha za kigeni na hivyo 
kukuza uchumi wa Nchi yetu kwa 
ujumla.

“Serikali imedhamiria kuongeza 
uzalishaji, tija na thamani katika 
mazao yatokanayo na kilimo, mifugo 
na uvuvi kwa kuwekeza katika sekta 
hiyo, kwani ndio sekta pekee yenye 
uwezo wa kutoa ajira kwa vijana na 
itakayoweza kuwaongezea kipato 
na kukuza uchumi, ni kwa sababu 
hiyo bajeti ya Wizara imeongezwa 
kufikia bilioni 295 kwa mwaka 
2023/2024 ambayo ni sawa 
na ongezeko la asilimia 330%” 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
NEMC limeshiriki maonesho 

ya Kimataifa ya Kilimo Nanenane 
Jijini Mbeya kwa lengo la kutoa 
elimu ya Utunzaji na Uhifadhi wa 
Mazingira kwa mujibu wa Sheria 
ya Mazingira ya  mwaka 2004 
na Kanuni zake kwa wananchi na 
Taasisi mbalimbali zilizoshirki.

Maonesho hayo yaliyofunguliwa 
na Makamu wa Rais wa Jamuhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Philip Isdori Mpango yenye 
kauli mbiu isemayo; “Vijana na 
Wanawake ni Msingi Imara wa 
Mifumo Endelevu ya Chakula” 
na kuhudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa vyama na Serikali, 
akiwemo Naibu Waziri wa mifugo 
na uvuvi, Spika wa Bunge la 
Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Waheshimiwa wabunge, 

NEMC YASHIRIKI MAONESHO YA KIMATAIFA YA 
WAKULIMA NANENANE - MBEYA
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pamoja na njia za kudhibiti sauti 
zilizozidi viwango na mitetemo 
imewafurahisha wengi hasa wale 
waliozungukwa na nyumba za ibada, 
viwanda na kumbi za burudani.

Akizungumza na wadau hao 
Bi.Furaha Benjamin ambaye ni  Afisa 
Mazingira NEMC, Kanda ya Nyanda 
za Juu kusini amesema elimu hii 
ni vizuri kuifahamu kwa usahihi ili 
mmiliki wa kumbi au kiwanda au 

wa Mazingira, nyaraka za umiliki wa ardhi 
au kithibitisho cha kupanga eneo pamoja na 
mpango wa matumizi ya ardhi, mpango wa 
nishati (energy plan) wa eneo la kutibu au 
kutupa taka hatarishi, maelezo ya mtambo 
wa kutibu au eneo la kutupa taka hatarishi, 
mpango wa dharura, na vibali husika kutoka 
mamlaka zingine. 

Kwa shughuli za taka hatarishi zinazohusisha 
kuingiza, kupitisha au kusafirisha taka hatarishi 
kutoka/ kwenda nje ya nchi maombi yanahusisha 
kupata ridhaa kutoka nchi taka hatarishi 
zinakopelekwa au zinakotokea. 

Kibali kinapotolewa na Mh. Waziri mwenye 
dhamana ya Mazingira   huja na masharti ya 
jumla. Masharti haya yanatoa mwongozo wa 
kufanya biashara hii bila kuathiri Mazingira, 
afya ya binadamu, pamoja na jamii kwa ujumla.  
Pia adhabu hutolewa kwa wanaoikiuka Sheria 
katika biashara hii na adhabu hizo ni pamoja 

wale waliozungukwa na vyanzo 
vya kelele wajue namna sahihi ya 
kudhibiti kwa mstakabali wa Afya.

Bi Furaha  amezitaja athari za sauti 
zilizozidi viwango kuwa ni wanafunzi 
kushindwa kujisomea, husababisha 
ulemavu wa usikivu, kuharibu 
mahusiano ya jamii, kukosa usingizi, 
huathiri mawasiliano pamoja na 
kukosesha wagonjwa na wazee 
usingizi.

Ameziainisha njia za kuzuia 
sauti zilizozidi viwango ambazo 
husababisha kelele  kuwa ni 
matumizi sahihi ya ardhi kwa ajili 
ya shughuli zinazozalisha kelele, 
wamiliki wa biashara kupata vibali 
kutoka mamlaka husika pamoja na 
matumizi ya vidhibiti sauti.

Wananchi na wadau wengi 
waliomiminika katika Banda la 
NEMC maonesho ya Nanenane 
Mjini Mbeya, wamefurahishwa na 
elimu ya udhibiti wa sauti zilizozidi 
viwango na mitetemo inayotolewa.

na  kutozwa faini isiyopungua shilingi milioni 
tano au isiyozidi shilingi billion kumi au  kifungo 
kisichozidi miaka kumi na miwili au vyote. 

Zipo changamoto ambazo NEMC hukutana 
nazo katika usimamizi wa taka hatarishi 
hususani  vyuma chakavu ni pamoja na wizi  
na uharibifu wa miundombinu unaosababisha 
athari za kiuchumi, kijamii na kimazingira. Pia 
wizi wa vifaa vya nyumbani na magari ambazo 
huweza kuuzwa kama vyuma chakavu, Elimu 
na uelewa mdogo wa wadau kuhusu udhibiti 
na Usimamizi wa taka hatarishi, matumizi ya 
lugha ya kiingereza imekuwa changamoto kwa 
wadau kuelewa matakwa ya kisheria, kikanuni 
na kufwata masharti ya vibali pamoja na 
Wafanyabiashara kutokumalizia au kutofanya 
mchakato wa Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
au ukaguzi wa Mazingira katika maeneo yao. 

Elimu ya Udhibiti wa sauti 
zilizozidi viwango na mitetemo 
kwa mujibu wa Sheria ya 

Mazingira ya mwaka 2004 na 
Kanuni zake, yavutia wadau wengi 
hasa ikizingatiwa ndio changamoto 
kubwa inayoikumba jamii kwa sasa.

Elimu hiyo iliyohusisha tafsiri ya 
kawaida ya sauti zilizozidi viwango, 
vyanzo vya sauti zilizozidi viwango, 
athari za sauti zilizozidi viwango 

kusafirisha taka hatarishi.  

• Iwapo mwombaji anaomba kibali cha 
kusafirisha taka hatarishi nyaraka 
zinazoongezeka ni maelezo ya mfumo wa 
usafirshaji utakao tumika kusafirisha taka 
hatarishi.

•  Iwapo mwombaji anaomba kibali cha kuhifadhi 
taka hatarishi nyaraka zinazoongezeka ni cheti 
cha Tathmini ya athari ya Mazingira (TAM) au 
cheti cha ukaguzi wa Mazingira, na mpango 
wa dharura wa eneo la kuhifadhi. 

• Iwapo mwombaji anaomba kibali cha kumiliki 
au kuendesha mtambo au eneo la kurejeleza, 
kutibu au kutupa taka hatarishi nyaraka 
zinazoongezeka ni cheti cha Tathmini ya athari 
kwa Mazingira (TAM) au cheti cha ukaguzi 

ELIMU YA UDHIBITI WA SAUTI ZILIZOZIDI VIWANGO NA MITETEMO 
YAWA KIVUTIO BANDA LA NEMC MAONESHO YA NANENANE
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Ameongeza kuwa kauli mbiu hii 
inatoa chagizo kwa kila mwananchi 
katika Mkoa wake kuelewa maana 
halisi ya kuhifadhi mazingira na 
kuachana na matumizi ya mfuko 
ya plastiki iliyokatazwa kwa 
mujibu wa Kanuni za mwaka 2019 
na kutangazwa kwenye gazeti la 
Serikali namba 304.

"Mkoa wa Dar es salaam ni Jiji 
la biashara, hivyo uchafuzi wa 
mazingira kwa mifuko ya plastiki 
umekuwa dhahiri kabisa, na hii 
inatokana na uwepo wa viwanda 
bubu vingi, lakini pia Mkoa wangu 
umekuwa mstari wa mbele katika 
kutekeleza katazo hili la mifuko ya 
plastiki kwa kushirikiana na NEMC 
pamoja na Ofisi ya Makamu wa 
Rais, kwa hivyo jitihada ni kubwa 
lakini hazitoshi bila nyie wananchi 
wenzangu kutuunga mkono" 
alisema Albert Chalamila.

Naye Bi Glory Kombe,  Meneja wa 
Kanda, akizungumza kwa niaba ya 

Mkurugenzi Mkuu NEMC amesema 
wajibu ilionao Taasisi yake ni 
kuishauri Serikali katika masuala ya 
Mazingira, lakini pia ni kusimamia 
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira 
ya waka 2004 na Kanuni zake 
na kwamba imekuwa mstari wa 
mbele kuhakikisha agizo la Serikali 
la kutokomeza mifuko ya plastiki 
linatekelezwa kwa weledi na kwa 
wakati.

Amesema NEMC inaendelea kutoa 
elimu ya Utunzaji na Uhifadhi wa 
Mazingira, lakini pia inaendelea 
kufanya kaguzi mbalimbali 
kwenye viwanda na masoko, 
huku ikihakikisha viwanda bubu 
vinadhibitiwa kwa mujibu wa Sheria.

Maadhimisho hayo yaliyosheheni 
burudani mbalimbali 
yamehudhuriwa pia na viongozi 
wa vyama na Serikali, Halmashauri 
zote za Mkoa wa Dar es salaa, TFS, 
pamoja na wadau wa Mazingira.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
NEMC limeshiriki 

maadhimisho ya Mazingira Duniani, 
yaliyofanyika Kimkoa katika 
viwanja vya Mwinjuma vilivyopo 
Kata ya Makumbusho Manispaa 
ya Kinondoni na kuhudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa vyama na 
Serikali.

Akiongea katika Maadhimisho hayo 
yenye kauli mbiu isemayo "Pinga 
uchafuzi wa Mazingira utokanao 
na mifuko ya plastiki" mgeni rasmi 
ambaye pia ni Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es salaam Mhe. Albert 
Chalamila amesema, Mkoa wake 
unaungana na wadau wa Mazingira 
pamoja na wananchi kote dunani 
kuiadhimisha siku hii muhimu ya 
Mazingira kwa kaulimbiu thabiti 
yenye kuweka mkazo matumizi 
sahihi ya vifungashio na sio mifuko 
ya plastiki kama vibebeo ili kutunza 
mazingira.

NEMC YASHIRIKI KILELE CHA MAADHIMISHO YA 
SIKU YA MAZINGIRA DUNIANI - KIMKOA

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam Mhe. Albert Chalamila (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na watendaji wa Halmashauri za Mkoa wa Dar es Salaam pamoja 
na NEMC katika kilele cha maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani yaliyofanyika katika viwanja vya Mwinjuma, Makumbusho Jijini Dar es Salaam.
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• Kuanzia sasa wananchi waingie 
kwenye viwanja vya maonesho ya 
Nanenane bila kulipa, vinginevyo 
lengo la kutumia fursa hii kwa 
wananchi wa kawaida halitatimia.

• Kuanzia mwakani ni vema tuanze 
kualika Nchi nyingine waje 
kushiriki maonesho ya Nanenane

• Tunataka riba ya kukopeshwa 
kwa wakulima wetu ishushwe 
zaidi.

• Waziri mwenye dhamana ya 
kilimo akae na Waziri wa fedha 
kuangalia namna wezeshi ya 

kanzisha mfuko wa maendeleo wa 
kilimo (Agricultural Development 
fund) ili usaidie kupunguza riba za 
mikopo itokayo kwenye mabenki.

• Pongezi nyingi ziende kwa watafiti 
na wagunduzi wetu kwa kufanya 
kazi kubwa katika sekta muhimu 
kama hii na zoezi hili liambatane 
na kuwapatia hakimiliki.

Naye Waziri wa Kilimo na 
Uvuvi Mhe. Hussein Bashe 
alipozungumza amesema kufuatia 
maelekezo yaliyotolewa mwaka 
jana ya kuvifanya viwanja vya John 
Mwakangale Mbeya  na Dodoma 
kuwa vya kudumu kwa maonesho 
pamoja na kualika Mataifa 
mbalimbali kushiriki maonesho 
yametekelezwa kwa kutenga bajeti 
itakayoboresha kwa kiwango cha 
kimataifa na kuzinduliwa na Mhe. 
Rais mara baada ya kukamilika.

Amesema viwanja hivyo 
vitaboreshwa kwa kiwango cha 
kimataifa kitakachowezesha 
shughuli hizo kuendelea kwa mwaka 
mzima na kuwapatia wananchi fursa 
ya kuendelea kutangaza biashara 
zao.

“Mhe Makamu wa Rais mwaka 
jana mlitupa maelekezo kwamba 
Tanzania tubadili mfumo wetu wa 
maonesho wa Nanenane katika 
viwanja hivi vya John Mwakangale 
na tuweze kuufanya kuwa ni wa 

Amesema Dkt. Mpango

Aidha ameyataja malengo mengine 
ya ongezeko la bajeti hiyo kwenye 
sekta husika kuwa  ni kuimarisha 
maeneo ya huduma za utafiti na 
ugani, kutoa ruzuku ya pembejeo za 
kilimo, mifugo na uvuvi, kuimarisha 
na kutoa huduma ya upimaji wa 
afya ya udongo, kuendeleza kilimo 
umwagiliaji, kuimarisha upatikanaji 
wa mitaji pamoja na kuanzisha 
mfuko wa maendeleo ya kilimo, 
kuimarisha mitaji, kuimarisha 
miundombinu ya uhifadhi wa 
mazao ya kilimo na mifugo, na 
kuhamasisha uanzishwaji wa kilimo 
cha umwagiliaji.

Amehimiza wananchi wa Mkoa 
Ruvuma na Nyanda za juu kusini 
kutembelea maonesho haya 
kwani watapata fursa ya kujifunza 
matumizi mbalimbali ya mbolea na 
viuatilifu katika sekta hizi kwa ajili 
ya maendeleo yao na maendeleo 
ya Taifa letu.

Mheshimiwa mpango amesisistiza 
yafuatayo:-

• Maonesho haya ni kwa ajili ya 
wakulima, wafugaji na wavuvi 
hivyo ni muhimu wapate fursa ya 
mabanda yao kutembelewa na 
viongozi.
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kuheshimu vituo vya utafiti kwani 
kuvivamia ni kuhatarisha usalama 
wa wananchi kwa kizazi cha leo na 
kesho.

Nalo Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kama mdau wa mazingira limeshiriki 
katika maonesho ya Kimataifa ya 
Kilimo kwa lengo la  kutoa elimu 
ya Usimamizi na Uhifadhi wa 
Mazingira kwa wadau wa Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi kwa Mujibu wa 
Sheria ya Mazingira ya Mwaka 
2004 na Kanuni zake. Baraza katika 
maonesho hayo limetekeleza 
jukumu la

i. Kusajili washauri elekezi wa 
Mazingira pamoja na miradi kwa 
njia ya mtandao;

ii. Kupokea maoni, ushauri na 
malamiko kutoka kwa wadau 
mbalimbali pamoja na kuyafanyia 
kazi; 

iii. Kuikumbusha jamii umuhimu 
wa kutunza na kuhifadhi 
Mazingira kwa kuzingatia 
matumizi sahihi ya vifungashio, 
umuhimu wa udhibiti wa sauti 
zilizozidi viwango, umuhimu wa 
kufanya Tathimini ya Athari kwa 
Mazingira; na

iv. Kuihamasisha jamii (Wanafunzi) 
umuhimu wa uanzishwaji wa 
klabu za Mazingira Mashuleni 
na vyuoni kwa ajili ya maendeleo 
endelevu ya Nchi yetu.

Katika hatua nyingine Baraza kupitia 
wataalamu wake kwa muda wa siku 
tisa, walielimisha wadau wa kilimo, 
mifugo, uvuvi na jamii kwa ujumla 

umuhimu wa kutunza vyanzo vya 
maji, umuhimu wa matumizi ya 
mifuko mbadala, umuhimu wa kuwa 
na kilimo endelevu kwa kupunguza 
matumizi ya kemikali/viuatilifu 
vinavyoathiri Mazingira, umuhimu 
wa kudhibiti sauti zilizozidi viwango, 
umuhimu wa kusajili miradi kwa 
njia ya kielektroniki pamoja na 
umuhimu wa kufanya Tathmini 
ya Athari kwa Mazingira kabla ya 
Mradi kuanzishwa. Washiriki pia 
walielimisha wanafunzi wa shule za 
Msingi, Sekondari na vyuo umuhimu 
wa kuanzisha Klabu za Mazingira 
Mashuleni na Vyuoni.

Pamoja na kutoa elimu ya Utunzaji 
na Usimamizi wa Mazingira kwa 
Mujibu wa Sheria ya Mazingira 
ya mwaka 2004 na Kanuni zake, 
Baraza pia limepokea ushauri na 
malalamiko yanayohusiana na 
sauti zilizozidi viwango, gharama 
za kufanya Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira, utiririshaji  wa maji taka,  
elimu ya Mazingira kutokufika 
vijijini, matumizi holela ya viuatilifu, 
matamko ya kisiasa kukinzana 
na Sheria ya Mazingira, ukataji 
holela wa miti, usimamizi mbovu 
wa taka ngumu, kutokuwepo kwa  
muongozo wa uandaaji wa taarifa 
za mwaka za Mazingira na kutumwa 
Halmashauri ili Afisa Mazingira wa 
Halmashauri awasilishe Baraza ili 
kupunguza gharama, kutokuwepo 
kwa alama zilizoandaliwa na 
Baraza zitakazoonesha maonyo 
ya uhatarishi wa uchafuzi wa 
Mazingira, kutokuwepo na Mfumo 
wa kielektroniki wa kumtambua 
Mwekezaji ameshapata cheti cha 
Mazingira.

kudumu, napenda kukupa taarifa 
ya kwamba katika viwanja ambavyo 
vitakuwa vya kudumu kwenye 
nyanda za juu kusini, kiwanja 
mojawapo ni kiwanja cha Mbeya, 
lakini katika bajeti mmetupitishia 
fedha tayari, hivyo tutaanza 
marekebisho yake kuanzia mwaka 
huu wa fedha ili kiweze kuwa na 
hadhi ya Kimataifa kwa ajili ya 
maonesho na kuanzia mwaka 
kesho tutaalika viongozi wote wa 
Nchi za Afrika kushiriki maonesho’’ 
Amesema Bashe.

Ameeleza kuwa kiwanja kingine 
kitakachofanyiwa maboresho kwa 
hadhi ya kimataifa ni kiwanja cha 
Dodoma ambapo kitakuwa na 
miundombinu yote itakayohusisha 
maeneo maalumu kwa wenzetu wa 
nchi za Afrika pamoja na wakulima 
watakaoambatana nao na bidhaa 
kufanya maonesho kwani ndio fursa 
pekee ya kujitangaza kimataifa.

Akiendelea kufafanua amesema 
Serikali ya awamu ya sita imeipa 
kipaumbele sekta ya kilimo mifugo 
na uvuvi kwa kuhakikisha inaboresho 
miundombinu pamoja na pembejeo 
za kilimo, hali iliyopelekea uzalishwaji 
kwa kipindi cha mwaka 2023 kufikia   
tani milioni 20  kutoka tani milioni 17 
zilizozalishwa msimu uliopita. 

Ameahidi kusimamia mikakati iliyopo 
kwenye Wizara husika ili kufikia 
malengo chanya ya uzalishwaji kama 
vile kufufua kampuni ya mbolea 
ya TFC na kushirikiana nao katika 
kuboresha pembejeo za mazao ya 
kilimo na mifugo, kujenga mabwawa 
makubwa 100 kwa ajili ya kurahisisha 
umwagiliaji na kuwataka wananchi 

Washiriki wa Baraza wakipokea maoni kutoka mwananchi (kushoto) na kulia ni  Mhe. Anthony Mtaka, Mkuu wa Mkoa wa Njombe
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Uzingatiaji na Utekelezaji wa Sheria ya 
Mazingira ni sehemu ya mpango endelevu wa 
shughuli za Baraza za kila siku katika kuhifadhi 
na kusimamia  mazingira kwa ujumla. 
Mpango huu unaanza pale ambapo umma 
unatambua kuwa kuna shida ya kimazingira 
na Serikali kuchukua hatua stahiki katika 
kushughulikia shida hizo. Serikali imeandaa 
Sheria na Kanuni za kuweza kutatua shida na 
changamoto za kimazingira lakini pia Baraza 
huandaa mpango wa kuweza kufikia malengo 
ya usimamizi wa Sheria na kanuni hizi. 
Ufuatiliaji na utekelezaji wa Sheria unafanywa 
kwa kuzingatia misingi ya Sheria ya 
usimamizi wa mazingira ili kuhakikisha kuwa 
jamii inazingatia matakwa ya Kisheria. Baraza 
limelipa kipaumbele suala la  Utekelezaji na 
Uzingatiaji wa Sheria na kuhakikisha linakuwa 
endelevu kwa kujitathmini na kufanya 
marekebisho ya mara kwa mara ili kuboresha 
shughuli zake na kuhakikisha shughuli za 
jamii zinakuwa endelevu. 

Baraza linatambua kuwa utunzaji wa 
mazingira ni jukumu la kila mwananchi, hivyo 
Uzingatiaji na Utekelezaji wa Sheria ili uwe 
endelevu unaanza kwa kuhakikisha kuwa 
jamii husika zimepewa elimu ya kutambua 
matatizo na changamoto za kimazingira 
zinazoweza kujitokeza katika maeneo 
yao. Miradi ya maendeleo na shughuli za 
kibinadamu zinapitia michakato ya Kisheria 
ya kutatua matatizo ya kimazingira ikiwa 
ni pamoja na kufanya Thathmini za Athari 
kwa Mazingira (TAM)  na kufuata mifumo 
mbalimbali ya utunzaji na usimamizi wa 
mazingira. Mifumo ya utunzaji wa mazingira 
mara nyingi hufuatwa na wawekezaji kwa 
sababu wengine ni wadau  wa kutunza 
mazingira, au  mahitaji ya kibiashara na 
utii wa  Sheria kama  inavyotaka. Hivyo ni 
muhimu kujua aina ya wawekezaji wetu ili 
kuweza kusaidia kila mmoja kwa namna ya 
uwekezaji wake.

Ufuatiliaji na uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira 
una manufaa kwa jamii, Umma na wawekezaji. 
Hii inaonyesha jamii inatekeleza Sheria ya 
Mazingira kupitia utawala bora wenye kuleta 
usawa kwa wawekezaji wote. Lakini pia 
inaonyesha uimara wa taasisi kama chombo 
cha Kitaifa ambacho kimepewa dhamana 
ya kusimamia mazingira ili umma uendelee 
kunufaika na huduma zitokanazo na mifumo 

ya Kiikolojia na kulinda afya ya jamii. Hata 
hivyo, kwa wawekezaji hii inawapa motisha 
wa kuwekeza kwani hupunguza vihatarishi 
katika biashara zao kwa kuwa wabunifu 
zaidi na kuongeza ushindani unaotengeneza 
bidhaa bora na ajira endelevu.

Sheria ya mazingira imeweka mfumo 
wa utekelezaji wa Sheria kwa kutambua 
kuwa shughuli za maendeleo lazima ziwe 
endelevu, hivyo uchafu wa taka unaorudi 
katika mazingira lazima uwe katika kiwango 
kinachokubalika kwa kutoathiri mifumo 
ikolojia, viumbe na afya ya jamii. Kuna viwango 
vya uchafuzi katika maji, kelele, udongo 
na hewa ambavyo shughuli za maendeleo 
lazima zizingatie ili kutoharibu mazingira. 
Pale ambapo uwekezaji umefanyika kwa 
kuzingatia matakwa yote na miundominu 
sahihi imetumika, ni wazi kuwa viwango vya 
kimazingira vinafikiwa katika uwekezaji wa 
aina zote. Pale ambapo viwango vinashidwa 
kufikiwa, Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004 
inatoa uzingatiaji kwa kutumia hatua ambazo 
ni onyo, faini, kufunga au kuchukua hatua za 
kufungua mashtaka. 

lli kuhakikisha  mpango endelevu wa 
uzingatiaji wa Sheria ya mazingira ya mwaka 
2004, mwekezaji anapaswa kufanya Tathmini 
ya Athari kwa Mazingira (TAM)  kabla 
hajawekeza. Hivyo mpango wa utunzaji wa 
mazingira utazingatiwa wakati wa ujenzi na 
uzalishaji/uendeshaji wa mradi. Sheria pia 
inasisitiza kuwa, baada ya kuanza kufanya 
uzalishaji, mwekezaji lazima azingatie 
kufanya ufuatiliaji wa viwango vilivyowekwa 
kwenye mpango na kila mwaka aweze 
kuandaa taarifa ya kila mwaka ya kimazingira 
na kuiwasilisha Baraza. Jamii inajukumu la 
kutoa taarifa pale ambapo kunakuwa na hali 
ya uchafuzi wa mazingira. Vilevile, Baraza 
limejiwekea utaratibu wa  kukagua athari za 
mazingira katika shughuli za kimaendeleo ili 
kuweza kusaidia kukidhi matakwa ya Sheria 
ya Mazingira. 

Pamoja na hatua zote hizi, bado hakuna 
Uzingatiaji na Utekelezaji thabiti wa Sheria 
ya Mazingira. Hivyo Baraza linatoa rai kwa 
jamii, wawekezaji na mamlaka nyingine 
zote kushiriki katika utunzaji na uhifadhi wa 
mazingira kwa faida ya kizazi hiki na kijacho.

Kwa miaka mingi duniani kote Sheria za 
Mazingira zimekuwa zikitumiwa na Serikali 
katika kulinda na kuhifadhi mazingira ikiwa 
ni pamoja na mifumo ya hewa, maji, viumbe 
hai, udongo na afya ya jamii. Hali kadhalika, 
Tanzania pia imekuwa ikitumia Sheria ya 
Mazingira namba 20 ya mwaka 2004 kuzuia 
uchafuzi wa mazingira, kulinda mimea na 
viumbe hai, kuzuia utupaji wa taka hatarishi 
na kemikali, kuzuia uchafuzi wa hewa, kelele 
na mitetemo. Aidha, utekelezaji wa sheria 
hii umesaidia kuzuia utiririshaji wa majitaka 
kwenye mazingira na kuhakikisha vyanzo vya 
maji vinaendelea kuwa safi na salama kwa 
afya ya jamii na mazingira kwa ujumla. 

Hata hivyo, kuwa na Sheria ya mazingira 
pekee haitoshi kupunguza changamoto hizi 
za kimazingira zinazojitokeza. Ndio maana 
lazima Serikali ihakikishe kuwa shughuli za 
kijamii zinafanywa kwa kuzingatia matakwa 
ya Kisheria yaliyoainishwa kwenye Sheria ya 
Mazingira ya mwaka 2004 na kanuni zake. 
Serikali kupitia Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi  wa Mazingira (NEMC) inasimamia 
mikakati yote endelevu ya kuhimiza na 
kufuatilia shughuli za uchafuzi kwa kuzingatia 
viwango vya kimazingira vinavyotakiwa. 
Hivyo, makala hii inatoa muhtasari wa msingi 
wa dhana zinazopelekea kuwa na mafanikio 
ya utekelezaji na uzingatiaji wa Sheria ya 
Mazingira. 

DHANA YA UZINGATIAJI NA UTEKELEZAJI WA DHANA YA UZINGATIAJI NA UTEKELEZAJI WA 
SHERIA MAZINGIRASHERIA MAZINGIRA

MAKALA

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Khamis Hamza Khamis akikagua ukuaji 
wa mti uliopandwa katika Barabara ya Ihumwa wakati wa 
ziara ya kukagua zoezi la upandaji miti jijini Dodoma.
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MKUU WA MKOA WA NJOMBE APONGEZA UTENDAJI 
KAZI WA MKURUGENZI MKUU NEMC

UTUNZAJI WA MAZINGIRA NI BIASHARA

Mkuu wa Mkoa wa Njombe Mhe. Anthony Mtaka 
amempongeza Mkurugenzi Mkuu wa Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 

(NEMC)  Dkt. Samuel Gwamaka kwa utendaji wake 
mzuri wa kazi hasa kwenye masuala ya  usimamizi na 
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004 
na Kanuni zake.

Amesema kwa uwajibikaji wake huo umesaidia 
kupunguza malalamiko mengi yahusuyo mazingira 
na utekelezaji wa miradi hali iliyowezesha uwekezaji 
kukua kwa kiwango kusudiwa katika Nchi yetu.

"Nampongeza Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. 
Gwamaka kwa namna ambavyo ameisimamia 
Taasisi kwa kupunguza malalamiko mengi hasa kwa 
kuanzisha Ofisi za Kanda ambazo sasa zimepunguza 
gharama kwa wadau kupata huduma, lakini pia 
tunampongeza kwa kuendelea kutoa elimu kabla ya 
adhabu katika masuala ya Mazingira" Amesema Mhe. 
Mtaka.

Ameongeza kuwa kwa NEMC kuanzisha ofisi za 
Kanda kwa Nchi nzima ni uzalendo wenye tija kwani  
imesogeza huduma kwa wadau hali iliyopelekea 
kupunguza gharama kwa wadau hasa wawekezaji 
katika upatikanaji wa huduma.

Ni kauli yake Mkuu wa Mkoa wa Njombe Mhe. Anthony Mtaka 
alipozuru Banda la NEMC katika Maonesho ya Nanenane 
kupata elimu ya Utunzaji na Uhifadhi wa mazingira kwa 

mujibu wa Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004 na Kanuni zake.

Amesema Utunzaji wa mazingira ni faida na mazingira ni maisha 
ya kila siku anayoishi mwanadamu hivyo kuyapendezesha kwa 
kupanda miti yenye faida au ukoka kwa ajili ya biashara ni jambo 
jema linalotakiwa kuzingatiwa. 

"Leo mazingira ni biashara, na ndio maana tunafanya kampeni 
ya hewa ukaa, mazingira leo hata ukipanda ukoka mtu anakuja 
anataka umuuzie, leo hakuna mti ambao sio biashara, leo hata mtu 
akipanda miti mizuri anapata wateja, maana wajenzi wapya siku hizi 
wanahitaji vitu vizuri kwa ajili ya urembo." Amesema Mhe. Mtaka.

Ameongeza kuwa ni vema wananchi wakatumia fursa za maeneo  
ambayo hali ya hewa inaruhusu kupanda miti yenye faida 
wakafanya hivyo ili kutunza mazingira na kufanya biashara pia.

Amezitaja faida za kutunza mazingira kuwa ni kupata hewa safi, 
tunapata dawa na chakula, tunapunguza hewa ukaa, tunapata vifaa 
kwa ajili ya ujenzi, tunakuwa na afya njema,  tunapata maji safi na 
salama ya kutosha.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe Mhe. Anthony Mtaka
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masharti ya maendeleo na utangazaji wa 
Kanuni, Miongozo na utekelezaji wa Sheria 
kwa ufanisi. 

Sababu kubwa ya kuanzisha mradi huu 
ni kuwepo kwa changamoto miongoni 
mwa Taasisi  na wadau mbalimbali katika 
kukidhi vigezo vya kimazingira  kwa mujibu 
wa Sheria   wanapotekeleza miradi na 
shughuli mbalimbali za kimaendeleo. Hali 
hii inajitokeza  kwa sababu ya uwezo duni 
wa kitaasisi kutekeleza Sheria ya Mazingira, 
na kiwango cha chini cha uelewa wa umma 
juu ya majukumu yao katika kuitekeleza 
Sheria ya Usimamizi Mazingira.

MALENGO MAHUSUSI YA MRADI
Mradi huu unalenga  kuongeza uwezo 
wa kitaifa wa kutekeleza Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira kwa usimamizi 
uendelevu wa mazingira nchini Tanzania, 
mradi utarahisisha uundaji wa Kanuni, 
miongozo na zana zingine za vitendo kwa 
matumizi endelevu ya maliasili. Zaidi ya 
hayo,   mradi utaanzisha mfumo wa wa 
utoaji wa leseni za mazingira kwa njia ya  
mtandao na vibali, ufuatiliaji na tathmini na 
kushughulikia malalamiko. Zaidi ya hayo, 
mradi utarahisisha utendaji kazi wa Taifa 
Mfuko wa Dhamana ya Mazingira na utoaji 
wa vifaa vya ufuatiliaji na utekelezaji wa 

mazingira.MAENEO MAALUMU  
YALIYOLENGWA NA MRADI

Mradi umelenga katika maeneo muhimu 
matano ambayo yataimarisha zaidi  
utekelezaji wa EMA. Maeneo hayo ni  
kuimarisha mfumo wa kitaasisi na kisheria 
kwa usimamizi madhubuti  wa mazingira, 
kuboresha utoaji wa leseni za mazingira na 
kujenga uwezo  wa ufuatiliaji, kuimarisha 
uwezo wa kimkakati wa Baraza la  Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Sheria 
ya Mazingira, kuongeza uwezo wa Wizara 
za Serikali, Idara na Wakala (MDAs) na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs) wa 
kutekeleza ipasavyo Sheria ya Mazingira na 
kuwezesha ufanisi mawasiliano kwa umma 
na ushirikishwaji wa kimkakati wa wadau 
maalumu. 

Shughuli za mradi zilizopangwa 
kutekelezwa kwa mwaka 2022/2023  

Kulingana na mpango kazi wa utekelezaji 
wa mradi kwa mwaka fedha 2022/2013 
NEMC ilipanga kutekeleza shughuli 
zifuatazo;  Kuimarisha mfumo wa kitaasisi 
na kisheria kwa ajili ya usimamizi bora 
wa mazingira kwa kuendesha  mafunzo 
maalumu juu ya Usimamizi wa Sheria ya 
Mazingira kwa Mamlaka zinazosimamia 
mipaka ya Nchi. Pia kutoa mafunzo juu ya  
ukaguzi na udhibiti wa bidhaa zinazogusa 
uchafuzi wa mazingira Taasisi nyingine za 
Serikali kama TRA,TBS, Wizara ya Afya 
na Kilimo. Kuboresha mfumo wa kutoa 
leseni za mazingira na kufanya ufuatiliaji 
kwa kuanzisha kanzidata juu ya usimamizi 
na udhiti wa takataka nchini. Kuzijengea 
uwezo Wizara, Idara, Wakala wa Serikali 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa juu ya 
utekelezaji bora wa Sheria ya Mazingira 
kwa kutoa mafunzo  maalum kuhusu zana 
za usimamizi wa mazingira.

Shughuli za mradi zilizopangwa 
ambazo zimeshatekelezwa mpaka 
sasa

Kwa kipindi cha kuanzia mwezi Aprili hadi 
Juni, 2023 Baraza la Taifa la Hifadhi na 

Ofisi ya Makamu wa Rais (VPO),) kwa 
kushirikiana na Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
zinatekeleza mradi wa miaka mitatu (3) wa 
“Kuongeza Uwezo wa Kitaifa wa Utekelezaji 
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira”. 
Mradi huo umefadhiliwa na  Serikali ya 
Uswidi. Lengo kuu la mradi ni kuongeza 
uwezo wa kitaifa wa kutekeleza Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira Sura ya 191 ya 
usimamizi endelevu wa mazingira nchini 
Tanzania. Mradi huu unatarajiwa kutoa 
elimu juu ya usimamizi wa Sheria ya 
Mazingira kwa Taasisi za serikali na vyombo 
muhimu vya kisheria, kutoa vifaa na 
maarifa ya kusaidia utekelezaji wa Sheria 
ya Mazingira na hivyo kuchangia kwa kiasi 
kikubwa katika uboreshaji wa usimamizi wa 
mazingira nchini Tanzania. 

Mradi huu ni muhimu kwani utaleta tija 
katika utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira namba 20 ya mwaka 2004,  
inayotoa muongozo wa utawala na mfumo 
wa kitaasisi wa usimamizi wa mazingira 
ambao unapita katika ngazi zote za utawala 
wa Serikali ikiwa ni pamoja na  Wizara na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Sheria ya 
Mazingira inaeleza zaidi zana mbalimbali za 
usimamizi wa mazingira kama vile Tathmini 
ya Mazingira, Viwango vya Mazingira na 
vyombo vya kiuchumi. Aidha, Sheria inatoa 

VPO NA NEMC WATEKELEZA MRADI WA KUONGEZA VPO NA NEMC WATEKELEZA MRADI WA KUONGEZA 
UWEZO WA KITAIFA WA UTEKELEZAJI  WA SHERIA YA UWEZO WA KITAIFA WA UTEKELEZAJI  WA SHERIA YA 

USIMAMIZI WA MAZINGIRA (EMA)USIMAMIZI WA MAZINGIRA (EMA)

MAKALA

Mkurugenzi wa Tafiti za Mazingira NEMC Dkt. Menan Jangu akifafanua jambo wakati wa mafunzo kwa watumishi wa 
mipaka ya Namanga na Holili/Taveta Jijini Arusha.

Inaendelea Uk. 15
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NEMC YAWATAKA WAMILIKI WA MABASI 
KUZINGATIA UTUNZAJI WA MAZINGIRA 

" Kumekuwa na tabia ya abiria kutupa 
mabaki ya vyakula madirishani 
popote pale, au kwenda haja kubwa 
na ndogo wakati wa safari ndefu 
barabarani, huko kuna hifadhi za 
misitu, kuna mbuga za wanyama 
kuna hifadhi za barbara zote hizi 
zinatakiwa kulindwa, kwa maana 
hiyo  hii sio tabia sahihi kwanza 
ni kuchafua mazingira, lakini pia 
ni kuathiri afya, na kubwa zaidi ni 
kudhalilisha wanawake" amesema 
Dkt. Gwamaka.

Ameongeza kuwa mabasi yote ya 
abiria wa safari ndefu yanapaswa 
kuzingatia Utunzaji na Uhifadhi 
wa Mazingira kwa kuweka vyoo 
na vitenganishi vya taka kwenye 
mabasi hali itakayosaidia kuepuka 
uchafuzi wa mazingira.

Amesisitiza kuwa uchafuzi wa aina 
hii una athari kubwa katika mazingira 
kwani huibua magonjwa ya 
mlipuko, husababisha kuchafuliwa 
na kuziba kwa  vyanzo vya maji  
hupelekea mikondo ya maji kuziba, 

husababisha mchafuko wa hali ya 
hewa pamoja na kuharibu ikolojia 
ya wanyama na mimea.

Amezitaka Halmashauri kote nchini 
kwa kushirikiana na TABOA pamoja 
na LATRA kuhakikisha elimu ya 
utunzaji wa mazingira inatolewa 
ikiwa ni pamoja na kujenga vyoo 
maeneo husika ili kuepukana na 
adha hiyo ya uchafuzi wa Mazingira.

Katika hatua nyingine amewataka 
wenye viwanda kuhakikisha 
wanazingatia mpango wa kutunza 
mazingira kwenye maeneo yao 
ya kazi (EMP) kwa kuhakikisha 
wanaweka utaratibu mzuri wa 
kuhifadhi taka za viwandani na 
majumbani ili kutunza Mazingira.

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
NEMC limewataka wamiliki 

wa mabasi kuzingatia Utunzaji na 
Uhifadhi wa mazingira kwa kuweka 
vyoo na vitenganishi taka kwenye 
mabasi yao wanapokuwa safarini.

Agizo hilo limetolewa na 
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. 
Samuel Mafwenga Gwamaka 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
kukithiri kwa uchafuzi wa mazingira 
unaosababishwa na abiria kwenye 
mabasi pamoja na namna sahihi 
ya kudhibiti uchafuzi huo katika 
mkutano uliofanyika Ukumbi wa 
NEMC Dar es aalaam

Amesema abiria wa mabasi 
wamekuwa chanzo kikubwa cha 
uchafuzi wa mazingira kwa kutupa 
taka madirishani na kuchimba 
dawa wakati wa safari ndefu hali 
inayopelekea kuhatarisha maisha 
yao pamoja na kuchafua mazingira
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na mikoa mingi ya Kanda ya Mashariki 
inayotarajiwa kushuhudia ongezeko la joto 
kwa zaidi ya 100C (Kanda ya Ziwa, Kanda ya 
Kaskazini, Pwani na Kanda ya kusini) katika 
kipindi hicho. 

Aidha, matukio ya mvua za juu ya wastani 
yamekuwa yakishuhudiwa katika bonde 
la Ziwa Victoria linalohusisha Mikoa ya 
Mwanza, Kagera na Kigoma. Vilevile, 
mvua hizo zimekuwa zikishuhudiwa katika 
Maeneo ya Pwani ya Kaskazini katika Mikoa 
ya Unguja na Pwani ikiwemo wa Dar es 
Salaam. Hali hii imekuwa ikisababisha 
mafuriko katika maeneo hayo ambayo 
yanayosababisha maafa kama vile kupoteza 
maisha, mali, uharibifu wa miundombinu, 
mashamba na milipuko ya magonjwa. 
Kwa mfano, mwaka 2020 katika Mkoa 
wa Dar es Salaam mvua za juu ya wastani 
zilizosababisha mafuriko na kuleta athari 
ikiwemo vifo vya watu 12 na uharibifu wa 
miundombinu. Pia matukio ya mvua za chini 
ya wastani yanayopelekea hali ya ukame 
yameendelea kuongezeka kwenye maeneo 

mbalimbali nchini na kuathiri ustawi wa 
jamii, shughuli za kiuchumi na Mazingira. 
Aidha, athari zaidi zimehusisha kupungua 
kwa maji kwenye Bonde la Rufiji; Kuhama 
kwa watu na mifugo(Shinyanga, Mwanza 
na Simiyu); Vifo vya mifugo (Manyara na 
Simanjiro).

Katika kukabiliana na athari za changamoto 
za mabadiliko ya tabianchi, Serikali 
imechukua hatua mbalimbali. Lengo  likiwa 
ni kuimarisha uwezo wa jamii, mifumo 
ikolojia, na sekta za uzalishaji kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi kupunguza 
uwezekano wa kupata athari za mabadiliko 
ya tabianchi.

Hatua hizo ni pamoja na ujenzi wa 
miundombinu inayohimili mawimbi ya 
bahari kwa kujenga kuta na kingo za bahari, 
kujenga mifereji ya maji ya mvua, kuchimba 
visima virefu, kupanda mikoko na miamba 
ya matumbawe, Ujenzi wa miradi mikubwa 
na midogo ya umeme wa maji; uimarishaji 
wa usambazaji wa umeme kupitia programu 
ya Wakala wa Nishati Vijijini Nchini (REA); 
matumizi ya nishati ya jua katika taa za 
mitaani na nyumbani.

Aidha, hatua zingine zilizofanyika kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabianchi ni 
pamoja na kuanzishwa kwa Kampuni ya 
Maendeleo ya Jotoardhi Tanzania; Kituo 
cha Taifa cha Ufuatiliaji wa Kaboni; Kituo 
cha Taifa cha Nishati Jadidifu; kuunganisha 
bomba la gesi asilia kwenye kaya na 
viwandani jijini Dar es Salaam na Mtwara; 
kujenga na kuboresha miundombinu ya 
usafiri; kupitisha sera zinazopunguza au 
kukuza upunguzaji wa hewa chafu na 
kuongeza ufahamu; kuendesha kampeni ya 
kitaifa ya upandaji miti na kuanzisha mradi 
wa kukabiliana na mabadiliko ya Tabianchi 
(Climate Change Adaptation Project).

Mabadiliko ya Tabianchi ni ongezeko la 
muda mrefu la joto la wastani la Dunia 
ambalo husababisha kubadilika kwa mfumo 
mzima wa hali ya hewa, ambao mara nyingi 
matokeo yake huleta athari hasi katika 
jamii. Athari za Mabadiliko ya Tabianchi ni 
pamoja na kuwepo kwa mvua za juu au 
chini ya wastani zinazosababisha mafuriko, 
ukame wa muda mrefuko, kuongezeka 
kwa kina cha bahari kunakosababisha 
kupotea kwa baadhi ya visiwa na maeneo 
yaliyo chini ya usawa wa bahari, Kuenea 
kwa matukio ya moto kwenye misitu (Moto 
kichaa), kuenea kwa viumbe vamizi, na 
kubadilika na kupotea kwa mifumo ikolojia. 
Pia Mabadiliko ya Tabianchi husababisha 
watu na mifugo kuhamahama ndani ya nchi 
na nchi jirani (Uganda na Rwanda) kwenda 
Mikoa mingine ya Magharibi na Kusini mwa 
Tanzania. Hali hii imesababisha migogoro 
ya kijamii katika maeneo husika.

Ushahidi wa Kisayansi kuhusu Mabadiliko 
ya Tabianchi uko bayana na umedhihirika 
zaidi kwenye ongezeko la joto katika bahari 
na ardhi. Tanzania imeanza kushuhudia 
mwenendo wa ongezeko la joto la bahari na 
ardhi. Kwa mfano tangu mwaka 2010 hadi 
sasa Tanzania imeshuhudia ongezeko la 
nyuzi 0.6 kulinganisha na ongezeko la joto 
katika kipindi cha mwaka 1981 hadi 2010. 
Maoteo ya halijoto yanaonesha kuwa Mikoa 
ya kanda ya Magharibi (Kigoma, Katavi, 
Rukwa), Nyanda za Juu Kusini (Mbeya, 
Songwe, Njombe, Ringa) na Kanda ya Kati 
(Dodoma) itakabiliwa na ongezeko la joto 
kwa zaidi ya nyuzi joto 2 kati ya mwaka 
2041 hadi mwaka 2071, ikilinganishwa 

ZIFAHAMU ATHARI ZA MABADILIKO YA TABIANCHIZIFAHAMU ATHARI ZA MABADILIKO YA TABIANCHI
MAKALA
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NEMC YAENDESHA MAFUNZO KWA WATUMISHI 
WA MAMLAKA ZA SERIKALI KATIKA MIPAKA

zilizopo Mipakani.

Mafunzo hayo  yaliyofanyika katika 
ukumbi wa St Gasper jijini Dodoma 
yalilenga kuwajengea uwezo wa 
namna sahihi ya kuenenda katika 
kuhakikisha Sheria ya Mazingira 

wa taka nchini. Katika kutekeleza hili 
NEMC waliandaa mkutano wa wadau 
mabalimbali na kufanikiwa kukusanya 
maoni juu mahitaji ya watumiaji na muundo 
wa mfumo, kuweka misimbo/upangaji wa 
mfumo, kuupitia mfumo na kuukamilisha. 
Mfumo huu utasaidia kuboresha  mchakato  
utoaji wa leseni za mazingira na kufanya 
ufuatiliaji wa karibu. Kutoa mafunzo kwa 

ya mwaka 2004 pamoja na Kanuni 
zake katika udhibiti wa taka 
hatarishi inazingatiwa hasa udhibiti 
wa uingizwaji na usafirishaji wa 
bidhaa hatarishi nchini  kwa maslahi 
mapana ya  mazingira.

Mada zilizofundishwa ni pamoja na 
Uzingatiaji na Utekelezaji wa Sheria 
katika kudhibiti taka hatarishi, 
Mfumo wa Kisheria wa udhibiti wa 
biashara ya mipakani na bidhaa 
zenye athari kwa mazingira, Mambo 
ya kimazingira ya kutilia maanani 
mipakani, Mfumo wa kisheria wa 
udhibiti wa biashara ya bidhaa ya 
plastiki mipakani pamoja na Mradi 
wa majaribio wa kupunguza taka 
hatarishi

Taasisi zilizoshiriki mafunzo hayo 
ni pamoja na TBS, Ofisi ya Makamu 
wa Rais, TPHPA, TRA, GCLA pamoja 
na Kitengo Cha Usalama wa Afya 
Mipakani.

watumishi 30 kutoka Wizara, Idara na 
Wakaguzi, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
Kitengo cha Mazingira cha Polisi, Maafisa 
wa Mahakama, Waendesha Mashtaka 
wa Umma na Wakaguzi wa Mazingira 
kuhusu usimamizi wa mazingira. Kikao 
cha mafunzo kilifanyika kuanzia tarehe 14 
- 15 Juni, 2023 Mkoani Dodoma. Shughuli 
imekamilika kwa asilimia mia moja..

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
NEMC limeendesha mafunzo 

ya siku mbili yahusuyo Usimamizi 
na Ukaguzi wa bidhaa hatarishi  kwa 
watumishi wa Mamlaka za Serikali 

Usimamizi wa Mazingira (NEMC) limeweza 
kukamilisha utekelezaji wa shughuli 
zifuatazo; Kuongeza uwezo wa Mamlaka 
za Udhibiti katika utekelezaji wa sheria 
ya mazingira, Kununua sanduku la vifaa 
vya kupimia,  mchakato wa manunuzi ya 
sanduku upo kwenye hatu ya  awali. Kutoa 
mafunzo maalum  kwa wafanyakazi 37 
kutoka TRA, TBS, Wizara ya Afya na Kilimo 
kuhusu  ukaguzi na udhibiti wa bidhaa 
zenye madhara kimazingira zinazopitishwa 
mipakani na miongozo ya kimataifa. 
Mafunzo hayo yalitolewa kwa watumishi 
kutoka vituo vya mipakani vya Namanga 
na Holili/Taveta, mafunzo hayo yalifanyika 
kuanzia tarehe 11 - 13 Mei, 2023 katika 
Mkoa wa Arusha. Pia mafunzo hayohayo 
yalitolewa  kwa wafanyakazi wa TBS, TRA, 
Wizara ya Kilimo, Wizara ya Afya, GCLA, 
na Ofisi ya Rais  kutoka katika mipaka ya 
Sirari, Mutukula na Tunduma. Mafunzo hayo 
yalifanyika Mkoani Dodoma kuanzia tarehe 
22-23 Mei, 2023.

Vilevile kuandaa  kanzidata ya usimamizi 

Inatoka Uk. 12

VPO NA NEMC WATEKELEZA ...VPO NA NEMC WATEKELEZA ...

Watumishi wa Wizara na Taasisi za Serikali wakipatiwa mafunzo ya kuhusu nyenzo muhimu za utekelezaji wa Sheria ya 
Mazingira na wataalamu kutoka NEMC Jijini Dododma.

Watumishi wa mipakani wakipata elimu ya Usimamizi na Ukaguzi wa bidhaa hatarishi kutoka NEMC.
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wa Mazingira ipo na inabidi 
kusimamiwa.

“Tuna vyanzo mbalimbali vya maji 
katika Mkoa wetu wa Iringa, lakini 
kutokana na ukame unaojitokeza 
watu huvamia maeneo ya vyanzo 
hivyo vya maji, kuna sheria 
inayoelekeza shughuli zote 
zifanyike umbali wa mita 60 kutoka 
kwenye chanzo cha maji, hivyo ni 
vizuri kuisimamia” Ameongezea 
Mhandisi Masanja.

Naye Afisa Mazingira wa Mkoa wa 
Iringa Dkt. Golyama Bahat amesema 
kwa mwaka 2023 Mkoa wa Iringa 
umefanya vizuri katika upandaji miti 
ambapo jumla ya miti milioni 35 
imepandwa hadi kufikia mwezi Julai 
2023.

“Kwa mwaka huu 2023 Iringa 
tumepanda miti milioni thelathini 
na nane, ni tofauti na mwaka jana 
na juzi ambapo tulikuwa tunaishia 

kupanda miti milioni thelathini na 
tano kwa hiyo suala la kupanda 
miti ni utamaduni wetu hapa Iringa.” 
Alieleza Dkt. Golyama.

Kwa upande wake Kaimu Meneja 
wa Kanda ya Kati wa Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira Dkt. Careen Kahangwa 
ametumia fursa hii kuwakumbusha 
watanzania kuhusu umuhimu wa 
kulinda na kutunza mazingira kwani 
ni jukumu la kila mmoja kuhakikisha 
anatunza mazingira ili kulinda afya 
yake na ya jamii inayomzunguka.

Pia Dkt. Careen amewakumbusha 
wadau wa Mazingira wanaotakiwa 
kulipa ada ya Mazingira kila mwaka 
kuhakikisha wanafanya hivyo kwa 
mujibu wa Kanuni ya Mazingira 
ya Ada na Tozo ya Mwaka 2021 
inayotokana na Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya Mwaka 2004.

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Iringa Mhandisi Leonard 
Masanja amelitaka Baraza la 

Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) kuongeza nguvu 
katika kuulinda Mto Ruaha.

Mhandisi Masanja ameyasema 
hayo alipokuwa akizungumza na 
watumishi wa NEMC - Kanda ya Kati 
walipofika Ofisini kwake ambapo 
kwa sasa Mkoa huo unahudumiwa 
na NEMC Kanda ya kati badala 
ya Kanda ya Nyanda za juu kusini 
kama ilivyokuwa awali.

“Uhifadhi wa vyanzo vya maji 
ukiwemo Mto Ruaha unaopita katika 
Mbuga ya wanyama ni eneo ambalo 
linatakiwa liangaliwe kwa jicho la 
kipekee sana” Amesema Mhandisi 
Masanja.

Akizungumza kuhusu uharibifu 
unaoendelea wa vyanzo vya maji 
amesema Sheria ya Usimamizi 

RAS IRINGA AITAKA NEMC KUUTAZAMA MTO 
RUAHA KWA JICHO LA KIPEKEE

Katibu Tawala wa Mkoa wa Iringa, Mhandisi Leonard Masanja akiwa katika picha ya pamoja na timu ya Watumishi wa NEMC - Kanda ya Kati walipofika ofisini 
kwake kwa ajili ya kujitambulisha ambapo kwa sasa Mkoa huo unahudumiwa na NEMC Kanda ya kati badala ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini kama ilivyokuwa 
awali.
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NEMC KANDA YA 
KATI YAFANYA 
ZIARA YA UKAGUZI 
WA MAZINGIRA 
MKOANI SINGIDA

NEMC YATOA HUDUMA ZA 
USAJILI WA MIRADI PAMOJA 
NA WASHAURI ELEKEZI WA 
MAZINGIRA KWA NJIA YA 
MTANDAO 

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) Kanda ya 
Kati limefanya ziara ya ukaguzi wa 

Mazingira katika maeneo mbalimbali 
yanayohusisha shughuli za uzalishaji 
Mkoa wa Singida.

Ziara hiyo imehusisha  ukaguzi wa kawaida 
wa Mazingira na kuona kwa namna 
gani Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
inatekelezwa na wadau katika maeneo ya 
uzalishaji hasa kwenye migodi ya madini, 
Viwanda mbalimbali, maghala na maeneo 
mengine ya uzalishaji ambayo kwa namna 
moja ama nyingine yanaweza kuathiri 
Mazingira  pamoja na kutoa elimu zaidi juu 
ya Utunzaji wa Mazingira.

Pia wataalamu wameendelea kusisitiza 
wamiliki wa Viwanda, migodi ya madini, 
maghala na maeneo mengine ya uzalishaji 
kuhakikisha wanafanya Shughuli zao 
pasipo kuharibu Mazingira kama ambavyo 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
inavyotaka.

Katika hatua nyingine Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
kupitia ziara hiyo limewakumbusha wadau 
wa Mazingira wanaotakiwa kulipa ada 
ya Mazingira kila mwaka kuhakikisha 
wanafanya hivyo kwa mujibu wa Kanuni 
ya Mazingira ya Ada na Tozo ya Mwaka 
2021 inayotokana na Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya Mwaka 2004.

Wataalamu kutoka Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Kanda 
ya Kati wanaendelea na ziara Mkoani 
Singida kutembelea wadau wa Mazingira, 
kutoa elimu ya Uhifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira ambayo inakwenda sanjari na 
ukaguzi wa Mazingira katika maeneo hayo 
ya uzalishaji.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) limetoa huduma ya usajili wa washauri elekezi wa 
mazingira pamoja na usajili wa miradi katika maonesho ya 

Kimataifa ya wakulima Nanenane Mkoani Mbeya.

Akitoa huduma hiyo kwa njia ya mtandao kwa wadau wa 
Mazingira, Bi Suzan Chawe ambaye ni Afisa Elimu Jamii 
mwandamizi wa Baraza, amesema huduma hii ni fursa kwa 
wadau wetu wanaohitaji cheti cha mazingira na usajili wa ushauri 
elekezi kwani inarahisisha mchakato mzima wa upatikanaji wa  
cheti kinachompa fursa ya kutekeleza majukumu yake kisheria. 

Amesema Baraza linasimamia miradi inayofanya Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira (TAM) kwa njia ya mtandao kupitia (eia.
nemc.or.tz) kwani njia hii inamuwezesha mwekezaji kuanzisha 
mchakato wa (TAM) au ukaguzi wa Mazingira (EA) kupitia mfumo 
wa usimamizi wa mradi (PMS)

Ameongeza kuwa katika kusajili miradi mwekezaji anatakiwa  
kufungua akaunti yake, kuchagua mshauri elekezi, kujaza fomu 
ya usajili, kufanya uchunguzi wa kina pamoja na  Baraza kufanya 
mapitio ya taarifa za miradi.

Nyingine ni mshauri elekezi kuwasilisha andiko lililoboreshwa 
kwa Baraza, Baraza  kuwasilisha mapendekezo ya mradi  kwa 
Mhe.Waziri mwenye dhamana ya mazingira, kuidhinishwa kwa 
ripoti ya TAM na hatua ya mwisho ni kuidhinishwa kwa mradi.

Aidha amezitaja faida za kusajiliwa kwa njia ya mtandao kuwa ni 
kuongeza ufanisi, kupata taarifa sahihi kutoka kwa wataalamu 
wa mazingira, kuboresha utunzaji kumbukumbu, kuwezesha 
utengano wa majukumu kati ya mshauri mwelekezi na mwekezaji 
pamoja na kuboresha ukusanyaji wa ada.

Mtaalamu wa NEMC akimsajili mshauri elekezi kwenye mtandao



Jarida la Mazingira Julai - Septemba, 202318 #MazingiraYetuUhaiWetu

Wahenga husema hakuna jambo linalokosa 
mbadala hivyo kutokana na katazo hilo la 
kisheria, Serikali imebainisha vifungashio 
mbadala kwa ajili ya matumizi ya kila siku.

Mifuko hiyo mbadala ni kama vile mifuko ya 
karatasi, bahasha, vikapu, mifuko ya ngozi.

Sifa za vifungashio kwa mujibu wa Sheria 
ya Mazingira ni pamoja na kuwa na jina 
na anuani ya mzalishaji, viwe na alama ya 
urejeleshaji, viwe na unene usiopungua 
microns 30 kwa upande mmoja (single 
layer) au microns 60 (double layer) pande 
mbili, viwe na alama ya ubora inayotolewa 
na TBS lakini pia kifungashio kifungashe 
bidhaa ndipo iletwe sokoni.

Kuna faida nyingi za kutumia mifuko 
mbadala ikiwa ni pamoja na kulinda 
mazingira yetu, mifuko hii ni rafiki kwa 
mazingira kwani huweza kurejelezwa, 
hulinda afya za viumbe hai, huweza 
kutumika kwa kipindi kirefu na pia mifuko 
mbadala huoza na hivyo kutoathiri rutuba 
na ubora wa udongo.

Wananchi wote wana wajibu wa kutii 
Kanuni ya katazo la matumizi ya mifuko 
ya plastiki kwa kuhakikisha hawauzi wala 
kuweka sokoni mifuko ya plastiki iliyopigwa 
marufuku, kutohifadhi wala kusambaza 
mifuko ya plastiki iliyokatazwa, kuhakikisha 
hawasafirishi mifuko ya plastiki wala 

kuingiza nchini, kutozalisha mifuko ya 
plastiki na kutotumia wala kumiliki mifuko 
ya plastiki iliyopigwa marufuku.

Katika kuhakikisha Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya Mwaka 2004 na Kanuni 
za Marufuku ya matumizi ya mifuko ya 
plastiki ya mwaka 2022 inaeleweka na 
kutekelezwa nchini kote,  Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
imeendelea kutoa elimu kupitia mikutano 
ya adhala, mitandao ya kijamii, tovuti ya 
Baraza pamoja na kaguzi mbalimbali za 
Mazingira zinazofanyika mara kwa mara 
nchini kote.

Pia NEMC imeendelea kushirikiana kwa 
ukaribu sana na Mamlaka za Serikali 
za mitaa yaani Halmashauri nchini kote 
kuhakikisha elimu juu ya katazo hili la 
mifuko ya plastiki inawafikia wananchi 
ikiwa sanjali na utekelezaji wa Kanuni hizi.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) inaendelea kutoa rai kwa 
wananchi wote kuendelea kutii sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira kwa kuendelea 
kutunza Mazingira yanayowazunguka 
na kuacha matumizi ya vifungashio vya 
plastiki kama inavyoelekezwa na kanuni za 
Marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki 
ya mwaka 2022.

Moja ya vyanzo vikubwa vya uchafuzi wa 
Mazingira ni matumizi ya vifungashio vya 
plastiki ambavyo vimekuwa vikitupwa 
hovyo baada ya kutumika na kusambaa 
kila mahali hali inayopelekea Mazingira 
kupoteza muonekano wake mzuri wa 
kuvutia lakini pia kusababisha athari 
mbalimbali kwenye udongo na viumbe hai 
wakiwemo binaadamu na wanyama.

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 
Mwaka 2004 kupitia Kanuni za kupiga 
Marufuku ya Matumizi ya Mifuko ya Plastiki 
za Mwaka 2022 zinaainisha kuwa ni kosa 
kwa mtu yeyote kuingiza nchini, kusafirisha 
nje ya nchi, kuzalisha, kuuza, kusambaza, 
kuhifadhi na kutumia mifuko ya plastiki. 
Kwenda kinyume na takwa hili la kisheria 
itampelekea mzalishaji, muingizaji ndani ya 
nchi, msambazaji na mtumiaji wa mifuko hii 
kupata adhabu ya faini au kifungo au vyote 
viwili kwa pamoja.

Katazo hili ni kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo athari zinazotokana 
na matumizi ya mifuko hiyo. Athari  hizo 
ni kama kuharibu rutuba ya udongo 
na kuondoa mbolea, kuua viumbe hai 
vilivyomo ardhini, kusababisha magonjwa 
kama vile saratani, kuziba kwa mifereji ya 
maji taka na kusababisha mafuriko lakini 
pia kuzalisha gesi sumu na kusababisha 
magonjwa ya hewa.

FAHAMU KUHUSU KATAZO LA VIFUNGASHIO VYA FAHAMU KUHUSU KATAZO LA VIFUNGASHIO VYA 
PLASTIKIPLASTIKI

MAKALA
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Kutambua 
Mustakabali wa Chini 
wa Hewa ya Ukaa 
(Kaboni)

Kutekeleza kwa 
karibu mchakato 
wa urejelezajiKupanga kwa 

pamoja mustakabali 
wa Uoto wa asili

Mazingira Yetu
Kauli ya
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Mazingira Yetu
Kauli ya

KATUNI
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